Chuyên đề: Nâng niu sức sống tự nhiên Gout Tai biến mạch máu não Suy nhược thần kinh Suy tim Đái tháo đường Cải thiện trí nhớ Hiếm muộn vô sinh

Trao đổi - Hỏi đáp

Chụp CT chi phí bao nhiêu và có được bảo hiểm chi trả không?

Đăng bởi: Thùy Trang09/10/2019 15:27

Health+ | Em tên là Tuấn Anh, hiện tại em ở Phụng Hiệp, Hậu Giang. Do em hay bị đụng trúng đầu nên em muốn chụp CT đầu. Chụp CT đầu cần tốn bao nhiêu tiền? Em có bảo hiểm y tế liệu có được miễn giảm gì không? Bảo hiểm của em ở Phụng Hiệp và là bảo hiểm của xã nghèo?

Chụp CT chi phí bao nhiêu và có được bảo hiểm chi trả không?

Chụp CT giúp phát hiện nhiều bất thường của cơ thể

Đột phá với máy chụp cắt lớp CT 256 dãy giảm tới 82% lượng phóng xạ

Những hình ảnh đầy màu sắc tiết lộ cơn đau như thế nào từ sâu trong cơ thể

Bà bầu chụp CT có ảnh hưởng tới thai nhi không?

Đi khám không mang bảo hiểm y tế có sao không?

Chào bạn!

Chụp CT hay chụp cắt lớp vi tính là một phương pháp chụp hình X quang được sử dụng trong y tế. Phương pháp này sử dụng nhiều tia Xquang để quét lên khu vực cơ thể người theo lát cắt ngang phối hợp với máy vi tính để cho ra hình ảnh không gian 2 hoặc 3 chiều của bộ phận cần chụp CT. 

Với câu hỏi về chụp CT có được hưởng bảo hiểm y tế hay không. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế:

Căn cứ Điểm b Khoản 1 và Khoản 2 Điều 21 Luật Bảo hiểm Y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh;

c) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17 và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

2. Bộ trưởng Bộ Y tế quy định cụ thể điểm b khoản 1 Điều này; Chủ trì, phối hợp với cơ quan liên quan ban hành danh mục thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.”

Theo quy định này, Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với cơ quan liên quan ban hành danh mục thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.

Thứ hai, về danh mục dịch vụ chụp CT được hưởng bảo hiểm y tế:

Căn cứ Phụ lục III Thông tư số 39/2018/TT-BYT quy định danh mục các dịch vụ được bảo hiểm y tế chi trả.

Chụp CT Scanner đến 32 dãy không có thuốc cản quang giá 519.000đ

Chụp CT Scanner đến 32 dãy có thuốc cản quang giá 628.000đ

Chụp CT Scanner 64 dãy đến 128 dãy có thuốc cản quang giá 1.697.000đ

Chụp CT Scanner 64 dãy đến 128 dãy không có thuốc cản quang giá 1.442.000đ

Chụp CT Scanner toàn thân 64 dãy – 128 dãy có thuốc cản quang giá 3.446.000

Chụp CT Scanner toàn thân 64 dãy – 128 dãy không có thuốc cản quang giá 3.119.000

Chụp CT Scanner từ 256 dãy trở lên có thuốc cản quang giá 2.980.000

Chụp CT Scanner từ 256 dãy trở lên không có thuốc cản quang giá 2.725.000

Chụp CT Scanner toàn thân từ 256 dãy có thuốc cản quang giá 6.667.000

Chụp CT Scanner toàn thân từ 256 dãy không thuốc cản quang giá 6.628.000

Theo quy định này, chụp CT thuộc danh mục được bảo hiểm y tế chi trả. Tuy nhiên, khi đi đúng tuyến thì chụp CT bạn sẽ được hưởng bảo hiểm y tế. Trường hợp bạn đi trái tuyến sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế. 

Thanh Tú H+

Mời quý vị độc giả đọc tin hàng ngày về chủ đề sức khỏe tại healthplus.vn trong chuyên mục Hỏi đáp Phòng bệnh & Điều trị

Tin bài khác

Video

Ảnh đẹp

Sản phẩm