Chuyên đề: Nâng niu sức sống tự nhiên Gout Tai biến mạch máu não Suy nhược thần kinh Suy tim Đái tháo đường Cải thiện trí nhớ Hiếm muộn vô sinh

Trao đổi - Hỏi đáp

Vì sao uống thuốc hạ mỡ máu lại bị chảy máu cam?

Đăng bởi: Tiểu Bắc12/12/2015 09:02

Health+ | Tôi uống thuốc hạ mỡ máu statin trong suốt 8 năm qua. Với liều 40mg/ngày, tôi bị chảy máu cam nặng. Tôi đã thử nhiều dạng thuốc hạ mỡ máu khác nhau nhưng tình trạng chảy máu cam vẫn tái diễn. Chỉ khi giảm liều xuống 10mg/ngày, các triệu chứng của tôi mới giảm xuống. Xin chuyên gia cho lời khuyên, tôi có nên uống thuốc này nữa không? (thanhxiem***@yahoo.com).

Vì sao uống thuốc hạ mỡ máu lại bị chảy máu cam?

Chảy máu cam có thể là do thuốc giảm đông máu aspirin hoặc clopidogrel

Mất máu trầm trọng vì chảy máu cam kéo dài

Liên tục chảy máu cam là bệnh gì?

"Thủ phạm" gây chảy máu cam ở trẻ nhỏ

Chảy máu cam nghiêng đầu ra sau, nguy hiểm khó lường!

TS. Martin Scurr - Trưởng ban Biên tập chuyên mục Y tế cho tờ Daily Mail trả lời bạn:

Bạn thân mến!

Điều trị dự phòng các biến chứng do bệnh lý rối loạn mỡ máu bằng thuốc statin khiến cho rất nhiều người cảm thấy “tiến thoái lưỡng nan”.

Statin là loại thuốc “tai tiếng”. Đây là loại thuốc được sử dụng trong một thời gian dài để dự phòng nguy cơ biến chứng do cholesterol trong máu bệnh nhân quá cao nhưng lại có khả năng gây kháng insulin ở người sử dụng. Trong trường hợp của bạn, statin gây ra chảy máu cam.

Tuy nhiên, chưa có một tài liệu y khoa nào nói rằng statin có thể gây ra tình trạng chảy máu cam cho người sử dụng. Statin giúp giảm cholesterol. Những bệnh nhân sử dụng statin còn có khả năng chống viêm, ổn định các mảng bám và giúp lòng mạch máu được trơn tru. Đây là lý do bạn vẫn nên tiếp tục sử dụng statin cho dù ở liều thấp 10mg/ngày.

Tôi dự đoán rằng bạn có thể đã sử dụng thêm một loại thuốc khác cho dù với liều lượng nhỏ là aspirin hoặc clopidogrel khiến cho máu ít dính hơn, giúp máu lưu thông hiệu quả. Nhưng cũng chính vì lẽ đó mà bạn bị chảy máu cam thường xuyên hơn.

Bạn có thể nói chuyện với bác sỹ điều trị về vấn đề thuốc aspirin hoặc một loại thuốc giảm đông máu tương tự khác.

Chúc bạn luôn khỏe!

Kháng thể lupus trong máu có phải là dấu hiệu bị mắc bệnh lupus? - Ảnh 6TS.BS Martin Scurr là chuyên gia tư vấn về sức khỏe, dinh dưỡng, thuốc và thực phẩm chức năng cho The Blue Door Team.

Kể từ năm 2003 đến nay, TS.BS Scurr là Trưởng ban Biên tập chuyên mục Y tế cho tờ Daily Mail của nước Anh với hơn 6 triệu độc giả và hơn 17 triệu lượt truy cập mỗi tháng.

Tiêu Bắc H+ (Theo Dailymail)

Mời quý vị độc giả đọc tin hàng ngày về chủ đề sức khỏe tại healthplus.vn trong chuyên mục Hỏi đáp Phòng bệnh & Điều trị

Tin bài khác

Video

Ảnh đẹp

Sản phẩm